A cikin sashen ilimin halittar jini, “PICC” ƙamus ne na yau da kullun da ma’aikatan kiwon lafiya da iyalansu ke amfani da su lokacin sadarwa. PICC catheterization, wanda kuma aka sani da tsakiyar venous catheter sanyawa ta hanyar huda jijiyoyin jini, jiko ne na cikin jijiya wanda ke kare jijiyoyi na na sama yadda ya kamata kuma yana rage radadin maimaitawar venipuncture.
Duk da haka, bayan shigar da catheter na PICC, mai haƙuri yana buƙatar "sa" don rayuwa a lokacin lokacin jiyya, don haka akwai kariya da yawa a cikin kulawar yau da kullum. Dangane da haka, likitan iyali ya gayyaci Zhao Jie, shugabar ma'aikaciyar jinya ta Cibiyar Kula da Cututtuka ta Hematology ta Kudancin Asibitin Kiwon Lafiya ta Kudancin Jami'ar Kiwon Lafiyar Jama'a, don ta ba mu damar yin taka tsantsan da fasahar jinya na kula da marasa lafiya na PICC na yau da kullun.
Bayan an shigar da catheter na PICC, zaku iya yin wanka amma ba wanka ba
Yin wanka abu ne na yau da kullun da jin daɗi, amma yana da ɗan damuwa ga majinyatan PICC, har ma da yawa marasa lafiya suna fuskantar matsala ta hanyar wanka.
Zhao Jie ya gaya wa editan likitan iyali ta yanar gizo cewa: "Masu fama da rashin lafiya ba sa bukatar damuwa sosai, bayan da aka dasa catheter na PICC, har yanzu suna iya yin wanka kamar yadda suka saba.Koyaya, a cikin zaɓin hanyar wanka, yana da kyau a zaɓi wanka maimakon wanka.”
Bugu da ƙari, majiyyaci yana buƙatar yin shirye-shirye kafin yin wanka, kamar maganin gefen bututu kafin wanka. Zhao Jie ya ba da shawarar cewa, "Lokacin da majiyyaci ya rike gefen catheter, zai iya gyara catheter da safa ko murfi, sa'an nan kuma kunsa shi da karamin tawul, sannan a nannade shi da filastik filastik guda uku.
Lokacin shan wanka, majiyyaci na iya yin wanka da hannu a gefen bututun da aka yi masa magani. Duk da haka, ya kamata a lura cewa lokacin yin wanka, ya kamata a lura da ko sashin da aka nannade ya jike, ta yadda za a iya maye gurbinsa cikin lokaci. ”
A cikin suturar yau da kullun, majinyatan PICC suma suna buƙatar kulawa sosai. Zhao Jie ya tunatar da hakanya kamata marasa lafiya su sa auduga, tufafin da ba su da kyau tare da kullun da ba su da kyau kamar yadda zai yiwu.Lokacin sanya tufafi, yana da kyau majiyyaci ya sanya tufafin da ke gefen bututun farko, sannan kuma tufafin a gefe guda, kuma akasin haka shine gaskiya lokacin cire kayan.
"Lokacin da sanyi ya yi, majiyyaci na iya sanya safa a gefen bututun don yin amfani da santsinsa don inganta santsin canza tufafi, ko kuma majiyyaci na iya yin zik a hannun rigar da ke gefen bututun don sanya tufafi ya maye gurbin fim ɗin."
Bayan an sallame ku daga asibiti, har yanzu kuna buƙatar bin diddigin lokacin da kuka haɗu da waɗannan yanayi
Ƙarshen maganin tiyata ba yana nufin cewa cutar ta warke gaba ɗaya ba, kuma mai haƙuri yana buƙatar kulawa akai-akai bayan fitarwa. Shugaban ma'aikatan jinya Zhao Jie ya nuna cewabisa ka'ida, marasa lafiya ya kamata su canza ma'ajin mai bayyana aƙalla sau ɗaya a mako, kuma gauze applicator sau ɗaya kowace rana 1-2..
Idan akwai wani yanayi mara kyau, har yanzu majiyyaci yana buƙatar zuwa asibiti don magani. Misali, idan majiyyaci yana fama da matsalar sassauta aikace-aikacen, curling, dawo da jini na catheter, zubar jini, zubar jini, jajaye, kumburi da zafi a wurin huda, ko firgita fata, da dai sauransu, ko kuma catheter ya lalace ko ya karye, sai a fara karya catheter da aka fallasa da farko ko kuma a cikin yanayi na gaggawa kamar rashin motsa jiki, kuna buƙatar zuwa asibiti nan da nan don neman magani. "Zhao Jie ya ce.
Madogararsa na asali: https://baijiahao.baidu.com/s?id=1691488971585136754&wfr=spider&for=pc
Lokacin aikawa: Nuwamba-15-2021